Tech

മലയാളികള്‍ അറിയാതെ പോകരുത് ; മലയാളത്തിന്റെ മഹാനായ ഗണിത പണ്ഡിതനെകേരളത്തിന്റെ ഗണിത ശാസ്ത്ര പാരമ്പര്യം. പാശ്ചാത്യര്‍ക്കും മുന്നൂറുകൊല്ലം മുന്‍പ് കാല്‍ക്കുലസ് കണ്ടുപിടിച്ച കേരളീയന്‍
നമുക്ക് യാതൊരു ശാസ്ത്ര /സാമൂഹ്യ പാരമ്പര്യവും ഇല്ലെന്ന് സ്ഥാപിക്കാന്‍ ചിലര്‍ ഒരു തെളിവുമില്ലാതെ കൊണ്ടുപ്പിടിച്ചു ശ്രമിക്കുന്ന ഒരു കാലത്താണ് നാം ജീവിക്കുന്നത് കേരളത്തില്‍ ഒരായിരം കൊല്ലം മുന്‍പ് കൊടും കാടായിരുന്നു എന്നും ഇവിടെ അപരിഷ്‌കൃതരായ ആദിമനിവാസികള്‍ മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നൂ എന്നുമുള്ള പ്രചാരണങ്ങള്‍ക്ക് കൈയ്യടി കിട്ടുന്ന കാലമാണിത് . സത്യത്തില്‍ ന്യൂട്ടനെയും(Issac Newton) ലെബനിറ്റസിനെയും(Gottfried Leibnitz) പിന്നിലാക്കുന്ന മഹാ പ്രതിഭകള്‍ മലയാളത്തില്‍ ഗണിത ഗ്രന്ധങ്ങള്‍ എഴുതിയിരുന്ന ഒരു കാലമായിരുന്നു കേരളത്തില്‍ ആയിരം കൊല്ലം മുന്‍പ് നിലനിന്നിരുന്നത്.

പതിനാലാം ശതകം മുതല്‍ പതിനാറാം ശതകം വരെയായിരുന്നു കേരളത്തിന്റെ ഗണിത പ്രതിഭകള്‍ ,അവര്‍ക്കു മുന്നൂറുകൊല്ലത്തിനു ശേഷം പാശ്ചാത്യ ഗണിതജ്ഞര്‍ കണ്ടുപിടിച്ചതെന്നു അടുത്തകാലം വരെ ലോകം വിശ്വസിച്ചിരുന്ന, ഉന്നത ഗണിതശാസ്ത്രത്തിലെ കണ്ടുപിടുത്തങ്ങള്‍ നടത്തിയത്.


.
സംഗമ ഗ്രാമത്തിലെ (ഇന്നത്തെ ഇരിഞ്ഞാലക്കുട ) മാധവന്‍ ആണ് ഈഗണിത പ്രതിഭകളുടെ ആചാര്യന്‍ . ചരിത്ര രേഖകളില്‍ ഇദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര് സംഗമ ഗ്രാമ മാധവന്‍ എന്ന് കാണാം. ഇന്‍ഫിനിറ്റ് സീരീസ് എക്‌സ്പാന്‍ഷന്‍ (infinite series expansion) കളിലൂടെ സൈന്‍(sine), കോ സൈന്‍(cosine) തുടങ്ങിയ ട്രിഗണോമെട്രിക് ഫങ്ക്ഷനുകളുടെ (Trigonometric Functions)മൂല്യം .അഞ്ചു ദശാംശ സ്ഥാനങ്ങള്‍ വരെ കൃത്യമായി ഗണിച്ചെടുത്ത മഹാ ഗണിത ശാസ്തജ്ഞനായിരുന്നു അദ്ദേഹം .അദ്ദേഹത്തിനും നൂറ്റാണ്ടുകള്ക്കു ശേഷമാണ് പാശ്ചാത്യര്‍ക്ക് ഇത് സാധ്യമായത് . അദ്ദേഹത്തിന്റെ കണ്ടുപിടുത്തങ്ങള്‍ മുസരീസ് വഴി സഞ്ചാരികളും കച്ചവടക്കാരും യൂറോപിലെത്തിച്ചിരിക്കാം എന്നാണ് ഇപ്പോള്‍ കരുതപ്പെടുന്നത് .ആധുനിക ഗണിത ശാസ്ത്ര ശാഖയായ കാല്‍ക്കുലസിന് (calculus) അടിത്തറയിട്ടതും മാധവ ആചാര്യന്‍ തന്നെ . അദ്ദേഹത്തിനും അഞ്ചു നൂറ്റാണ്ടു മുന്‍പ് ചേര രാജാവിന്റെ(സ്ഥാണു രവി വര്‍മന്‍) ആസ്ഥാന ഗണിതജ്ഞനായ ശങ്കര നാരായണനും ഉന്നത ഗണിതശാസ്ത്രത്തില്‍ അദ്വിതീയനായിരുന്നു .ലഘു ഭാസ്‌കരീയ വിവരണം എന്ന ഗണിത ഗ്രന്‍ഥം അദ്ദേഹം രചിച്ചിരുന്നു .

 

ഗോട്ടിഫ്രീഡ് ലെബനിട്‌സ് (Gottfried Leibnitz) കണ്ടുപിടിച്ചു എന്ന് കരുതപ്പെട്ടിരുന്ന ലെബനിട്‌സ് സീരീസ് (Leibnitz Series) കണ്ടുപിടിച്ചത് മാധവ ആചാര്യനാണെന്നു ഇന്ന് പാശ്ചാത്യ ലോകം അംഗീകരിക്കുന്നു .അവര്‍ അതിനെ മാധവ -ലെബനിട്‌സ് സീരീസ് (Madhava -Leibnitz Series) എന്ന് പുനര്‍ നാമകരണവും ചെയ്തു കഴിഞ്ഞു ‘.പൈ ‘(Pi) യുടെ വാല്യൂ നിര്‍ണയിക്കാന്‍ ഈ സീരീസ് ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ട് .പാശ്ചാത്യക്കും നൂറ്റാണ്ടുകള്‍ക്കുമുപ് ‘.പൈ ‘ യുടെ മൂല്യം നമ്മുടെ ആചാര്യര്‍ കൃത്യമായി കണക്കാക്കിയിരുന്നു . ഗോളവാദ ,വേണ് വരോഹ ,ചന്ദ്ര വ്യാഘ്യായിനി തുടങ്ങി അനേകം ഗ്രന്ധങ്ങള്‍ മാധവ ആചാര്യന്‍ രചിച്ചതായി കരുതപ്പെടുന്നു

അദ്ദേഹത്തിന്റെ ശിഷ്യ പരമ്പര രണ്ടു നൂറ്റാണ്ടുകാലം അദ്ദേഹം കാട്ടിയ പാതയില്‍ ഉന്നത ഗണിതത്തില്‍ നമ്മുടെ യശസ്സ് ഉയര്‍ത്തിപ്പിടിച്ചു .അവരില്‍ പ്രധാനിയാണ് ജ്യേഷ്ഠ ദേവന്‍ .ഇന്റഗ്രേഷന് സങ്കലനം (collection) എന്ന വളരെ മൂര്‍ത്തമായ പേരാണ് അദ്ദേഹം നല്‍കിയത് അദ്ദേഹം എഴുതിയ യുക്തിഭാഷ്യം ആണ് ആദ്യത്തെ കാല്‍ക്കുലസിന്റെ ടെക്സ്റ്റ് ബുക്ക് .മലയാളത്തിലാണ് ഈ പുസ്തകം രചിക്കപ്പെട്ടത് എന്നത് നമുക്ക് അഭിമാനത്തിന് വക നല്‍കുന്നു . .കാല്‍ക്കുലസ് നമ്മില്‍ നിന്ന് പാശ്ചാത്യര്‍ പഠിച്ച ഒരു ഗണിത വിദ്യയാണ് ,അവരില്‍ നിന്നും നാം പഠിച്ച ഒന്നല്ല.
സംഖ്യാ ശാസ്ത്രത്തില്‍ നിന്നും കലനത്തിലേക്ക് ( calculus) എത്തിപ്പെടാന്‍ പാശ്ചാത്യ സംസ്‌കാരത്തിന് രണ്ടായിരത്തിലധികം കൊല്ലം വേണ്ടിവന്നു .കേരളത്തിലെ ഗണിതശാസ്ത്ര ആചാര്യന്മാര്‍ അവരുടെ ഗ്രന്ധങ്ങള്‍ പലതും മലയാളത്തിലാണ് രചിച്ചത് . ഇവിടെയും പാശ്ചാത്യ ലോകത്തിനു സമാനമായി സംഖ്യ ശാസ്ത്രത്തില്‍ നിന്നും കലനത്തില്‍ എത്തിച്ചേരാന്‍ രണ്ടായിരം കൊല്ലം എടുത്തു എന്നനുമാനിക്കുന്നതില്‍ ഒരു തെറ്റുമില്ല .അങ്ങിനെയാണെങ്കില്‍ കഴിഞ്ഞ മൂവായിരം കൊല്ലമായി നമ്മുടെ പ്രദേശം ഗണിതത്തിലെ ,തത്വചിന്തയിലും ലോകത്തിന്റെ വഴികാട്ടിയായ ഒരു പ്രദേശമായിരുന്നു എന്ന അനുമാനത്തിലാണ് നാം എത്തിച്ചേരേണ്ടത് .ഈ നാട് പ്രാകൃതരുടെ വാസസ്ഥാനമായിരുന്നില്ല ,മഹാ ഗണിതജ്ഞരുടെയും ,മനീഷികളുടെയും നാടായിരുന്നു എന്നാണ് സുവ്യക്തമായ തെളിവുകള്‍ ഉദ്‌ഘോഷിക്കുന്നത്. അറിയാതെ പോകരുത് മലയാളത്തിന്റെ അമൂല്യ രത്‌നങ്ങളെ…

report courtesy : Rishi Das

 

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

The Latest

To Top